กันยายน 25, 2021

สาระนะ แหล่งรวบรวมข่าวสาร แห่งใหม่

สาระนะ แหล่งรวบรวมข่าวสาร แห่งใหม่ ข่าวสารทั้วไป ข่าวบันเทิง ข่าวไอที ข่าวใหม่ อัพเดททั้งวัน

สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 2 สิงหาคม 2564

ยิงปืน
ประเภทปืนสั้นยิงเร็ว 25 ม. ชาย รอบคัดเลือก วันที่สอง
อันดับ 20 อิสรานุอุดม ภูริหิรัญพัชร์ (ไทย) 570 คะแนน (ไม่ผ่าน)

รอบชิงชนะเลิศ
เหรียญทอง ฌอง ควิกอมโปอิก (ฝรั่งเศส) 34 คะแนน
เหรียญเงิน ลอริส พูโพ (คิวบา) 29 คะแนน
เหรียญทองแดง หลี่ เย่หง (จีน) 26 คะแนน

ประเภทชาย ปืนยาว 3 ท่า
เหรียญทอง จาง ชางหง (จีน) 466.0 คะแนน *สถิติโลก,สถิติโอลิมปิก
เหรียญเงิน เซอร์เกย์ คาเมนสกี้ (ROC) 464.2 คะแนน
เหรียญทองแดง มิเลนโก้ เซบิช (เซอร์เบีย) 448.2 คะแนน

ฟุตบอล
ประเภทหญิง รอบรองชนะเลิศ
สหรัฐอเมริกา แพ้ แคนาดา 0-1
ออสเตรเลีย แพ้ สวีเดน 0-1

กรีฑา
ประเภทกระโดดไกล ชาย
เหรียญทอง : มิลติอาดิส เตนโตกลู (กรีซ) 8.41 เมตร
เหรียญเงิน : ฮวน มิเกล เอเชวาร์เรีย (คิวบา) 8.41 เมตร
เหรียญทองแดง : มายเคล มาสโซ่ (คิวบา) 8.21 เมตร

ประเภท ข้ามรั้ว 100 เมตร หญิง
เหรียญทอง :จัสมีน คามาโช่-ควินน์ (เปอร์โตริโก) 12.37 วินาที
เหรียญเงิน : เคนดร้า แฮร์ริสัน (สหรัฐฯ) 12.52 วินาที
เหรียญทองแดง : เมแกน แทปเปอร์ 12.55 วินาที

ประเภทขว้างจักร หญิง
เหรียญทอง : วาเลอรี อัลมาน (สหรัฐฯ) 68.98 เมตร
เหรียญเงิน : คริสติน พูเดินซ์ (เยอรมนี) 66.86 เมตร
เหรียญทองแดง : ไยมี่ เปเรซ (คิวบา) 65.72 เมตร

ประเภทวิ่ง 3,000 เมตร ชาย
เหรียญทอง : ซูเฟียเน อัลบักคาลิ (โมร็อกโก) 8.08.90 นาที
เหรียญเงิน : ลาเมชา กิร์มา (เอธิโอเปีย) 8.10.38 นาที
เหรียญทองแดง : เบนจามิน ไคเกน (เคนยา) 8.11.45 นาที

ประเภทวิ่ง 5,000 เมตร หญิง
เหรียญทอง : เซฟาน ฮาสซาน (เนเธอร์แลนด์) 14.36.79 นาที
เหรียญเงิน : เฮลเลน ออนซานโด โอบิรี (เคนยา) 14.38.36 นาที
เหรียญทองแดง : กูดัฟ เซเกย์ (เอธิโอเปีย) 14.38.87 นาที

แบดมินตัน
ประเภทหญิงคู่ รอบชิงเหรียญทองแดง
– ลี โซฮี / ชิน เซืองชาน (เกาหลีใต้) แพ้ คิม โซยอน / กอง ฮียอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (10-21,17-21)

ประเภทหญิงคู่ รอบชิงเหรียญทอง
– เกรเซีย โพลี่ / อภิรานี่ ราฮายู (อินโดนีเซีย) ชนะ เฉิน หยิงเฉิน / เจีย ยี่ฟาน (จีน) 2-0 เกม (21-19,21-15)

ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงเหรียญทองแดง
– เควิน กอร์ดอน (กัวเตมาลา) แพ้ แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง (อินโดนีเซีย) 0-2 เกม (11-21,13-21)

ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงเหรียญทอง
– วิคเตอร์ อเซลเซ่น (เดนมาร์ก) ชนะ เฉิน หลง (จีน) 2-0 เกม (21-15,21-12)

เทเบิลเทนนิส
ประเภททีมชาย รอบก่อนรองชนะเลิศ
– บราซิล แพ้ เกาหลีใต้ 0-3
– จีน ชนะ ฝรั่งเศส 3-0

ประเภททีมหญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ
– ฮ่องกง ชนะ โรมาเนีย 3-1
– ไต้หวัน แพ้ ญี่ปุ่น 0-3

ยกน้ำหนัก
ประเภทหญิง รุ่น 87 กก.
เหรียญทอง : หวัง โจวหยู่ (จีน) น้ำหนักรวม 270 กก.
เหรียญเงิน : ทามารา ซาลาซาร์ (เอกวาดอร์) น้ำหนักรวม 263 กก.
เหรียญทองแดง : คริสเมรี่ ซันตานา (โดมินิกัน) น้ำหนักรวม 256 กก.

ยิมนาสติก
ประเภทห่วง ชาย
เหรียญทอง : หลิว หยาง (จีน) 15.500 คะแนน
เหรียญเงิน : โหยว ห่าว (จีน) 15.300 คะแนน
เหรียญทองแดง : เอเลฟเธริออส เปโตรนิอัส (กรีซ) 15.200 คะแนน

ประเภทฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ หญิง
เหรียญทอง : เจด แครี่ (สหรัฐฯ) 14.366 คะแนน
เหรียญเงิน : วาเนสซ่า เฟอร์รารี่ (อิตาลี) 14.200 คะแนน
เหรียญทองแดง : ไม มุราคามิ (ญี่ปุ่น), แองเจลิน่า เมลนิโคว่า (ROC) 14.166 คะแนน

จักรยาน
ประเภทสปริ๊น ทีมหญิง
เหรียญทอง : จีน 31.895 นาที
เหรียญเงิน : เยอรมัน 31.980 นาที
เหรียญทองแดง : ROC นักกีฬาโอลิมปิกอิสระ 32.252 นาที

แฮนด์บอล
รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มเอ
– เกาหลีใต้ เสมอ แองโกลา 31-31
– เนเธอร์แลนด์ ชนะ มอนเตเนโกร 30-29
– นอร์เวย์ พบ ญี่ปุ่น

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี
– ฝรั่งเศส ชนะ บราซิล 29-22
– สเปน แพ้ อาร์โอซี 31-34
– ฮังการี ชนะ สวีเดน 26-23

ฮอกกี้
ประเภททีมหญิง รอบก่อนรองชนะเลิศ
– เยอรมัน แพ้ อาร์เจนตินา 0-3
– ออสเตรเลีย แพ้ อินเดีย 0-1
– เนเธอร์แลนด์ ชนะ นิวซีแลนด์ 3-0
– สเปน แพ้จุดโทษ สหราชอาณาจักร 0-2 (เสมอกันในเวลา 2-2)

Cr : sanook